Kiểm định, hiệu chuẩn các thiết bị đo lường

Kiểm định, hiệu chuẩn các thiết bị đo lường

352 Lượt xem – 11-01-2022 08:14

Ngoài việc lắp đặt các trạm quan trắc tự động, liên tục thì chủ cơ sở cần tiến hành kiểm định, hiệu chuẩn thiết bị đo lường đảm bảo quá trình vận hành đáp ứng các yêu cầu vận hành của thiết bị. Vậy hiệu chuẩn thiết bị được quy định ra sao?

Vì sao cần kiểm định, hiệu chuẩn thiết bị quan trắc?

Căn cứ theo khoản 4 Điều 28 của Thông tư 10/2021/TT-BTNMT thì người vận hành hệ thống quan trắc phải tiến hành khắc phục sự cố và đảm bảo an toàn lao động, họ phải tiến hành thực hiện các công việc quan trọng như:

  • Tiến hành kiểm định, hiệu chuẩn và định kỳ kiểm tra thiết bị quan trắc tự động, liên tục.

  • Đối với các thiết bị đo lường phải kiểm định, hiệu chuẩn theo quy định.

  • Các thiết bị kiểm tra định kỳ bằng chất chuẩn theo yêu cầu nhà sản xuất nhưng bảo đảm tối thiểu thực hiện 1 tháng/lần, cần hiệu chuẩn thiết bị nếu giá trị đo so với nồng độ chất chuẩn sai lệch > 10%. Trong khi đó khi kiểm định, hiệu chuẩn thiết bị nếu giá trị đo so với giá trị nồng độ chất chuẩn sai lệch < 10%. Tất cả quá trình kiểm tra thiết bị bằng chất chuẩn và kiểm định, hiệu chuẩn phải được ghi lại đầy đủ trong nhật ký vận hành.

  • Khuyến khích kiểm tra thiết bị để đối chứng với kết quả quan trắc định kỳ theo các phương pháp tương ứng.

  • Đảm bảo quá trình sửa chữa, thay thế linh phụ kiện do người vận hành phải được lên kế hoạch và quy định chi tiết trong quy trình vận hành chuẩn (SOP).

  • Yêu cầu khi kiểm định thiết bị đo lường

Trường hợp cần bảo trì, kiểm định, hiệu chuẩn, thay thế thiết bị, sửa chữa, thay thế thiết bị đo và phân tích của chủ cơ sở phải đảm bảo các yêu cầu dưới đây:

  • Phải xây dựng kế hoạch thực hiện, thời gian kết thúc bảo trì, kiểm định, hiệu chuẩn, thay thế linh phụ kiện, sửa chữa, thay thế thiết bị đo, phân tích thì gửi thông báo bằng văn bản đến Sở TNMT.

  • Đối với hệ thống quan trắc nước thải: Chủ dự án phải thực hiện quan trắc tối thiểu 1 lần/ngày đối với các thông số đo đạc bằng thiết bị quan trắc tự động cho tới khi thiết bị hoạt động trở lại nếu hệ thống bị ngừng hoạt động từ 48 tiếng trở lên. Kết quả quan trắc sẽ được lưu giữ và gửi về Sở TNMT.

  • Đối với hệ thống quan trắc khí thải: nếu ngừng hoạt động từ 48 giờ trở lên thì chủ cơ sở quan trắc tối thiểu 1 lần/2 ngày đối với các thông số khí thải khi được đo đạc khi hệ thống hoạt động trở lại. Chủ cơ sở cần phải quan trắc tối thiểu 1 lần/7 ngày đối với thông số bụi không được đo đạc bằng thiết bị tự động cho tới khi hệ thống hoạt động trở lại.

Dịch vụ kiểm định, hiệu chuẩn thiết bị đo lường

Bên cạnh việc hỗ trợ doanh nghiệp thiết kế, lắp đặt trạm quan trắc tự động thì Công ty môi trường Hợp Nhất còn chuyên kiểm định, hiệu chuẩn thiết bị theo yêu cầu. Để tạo sự uy tín cũng như niềm tin đối với khách hàng, dịch vụ của chúng tôi nổi bật với những ưu điểm dưới đây:

  • Mức độ chính xác: cam kết sử dụng thiết bị chất lượng, có độ chính xác cao cùng với phương pháp thực hiện đúng kỹ thuật tạo ra kết quả chính xác nhất đối với việc hiệu chuẩn.

  • Mức độ an toàn cao: các thiết bị được duy trì để hoạt động ở điều kiện môi trường tốt nhất.

  • Mức độ nhanh chóng, tiết kiệm: quá trình hiệu chuẩn theo đúng tiến độ cũng như dịch vụ hiệu chuẩn tại Hợp Nhất với chi phí hợp lý, cạnh tranh nhất đáp ứng nhu cầu tối đa của khách hàng.

Hầu hết các chính sách, chế độ dịch vụ quan trắc của Hợp Nhất luôn được khách hàng đánh cao bởi chất lượng vượt trội, chính xác nhất. Để hiểu rõ hơn thì hãy liên hệ ngay với chúng tôi qua Hotline 0938.857.768 để được hỗ trợ trong thời gian nhanh nhất.

We will be happy to hear your thoughts

Leave a reply

Đỉnh Review
Logo